Thực hiện theo công văn số 15 ngày 17/02/2020 của phòng văn hóa thông tin TP Tam Kỳ v/v tiếp tục tăng...
Chiều ngày 13/2/2020, ban chỉ đạo xây dựng KDC nông thôn mới kiểu mẫu xã Tam Ngọc tổ chức Hội nghị...
Ngày 20/02/2020 UBND xã Tam Ngọc triển khai kế hoạch giao trả kết quả thủ tục hành chính tại nhà cho công dân
Sáng ngày 20/02/2020, UBND xã Tam Ngọc tổ chức Hội nghị. triển khai Kế hoạch Đại hội thể dục thể...
Sáng ngày 02/02, Đảng ủy xã Tam Ngọc tổ chức buổi lễ gặp mặt kỷ niệm 90 năm ngày thành lập Đảng CSVN 3/2/1830...
Chiều ngày 06.2, Hội đồng nghĩa vụ quân sự (NVQS) xã Tam Ngọc tổ chức gặp mặt thanh niên trúng tuyển NVQS năm...
Thực hiện theo quy định của Luật Hộ tịch sáng ngày 03/02/2020 UBND xã Tam Ngọc tổ chức lễ trao giấy chứng nhận...
Lãnh đạo địa phương thăm và chúc mừng trường TH TQC nhân dịp 20/11 Để ghi nhận công lao to lớn của người thầy trong sự nghiệp giáo dục và đào tạo, ngày 28/9/1982, Hội đồng Bộ trưởng...
Vào ngày 03/01/2019, Thủ tướng chính phủ đã ký quyết định số 06/QĐ-TTg ban hành Quy định tiêu chuẩn, trình tự đánh...

ĐIỀU HÀNH





 

DANH MỤC TIN TỨC

Liên kết web





Thiết kế website
 

Thăm dò ý kiến

Theo bạn Trang tin điện tử Tam Ngọc?

Giao diện đẹp.

Cập nhật thông tin nhanh.

Bố trí hài hòa.

Bình thường

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 1


Hôm nayHôm nay : 153

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 646

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 335804

188bet Rượu vang

Trang nhất » Tin Tức » Tin tức - Sự kiện

Đã nộp bản sao, có bị giữ bản chính bằng cấp?

Thứ hai - 07/11/2016 15:44
Tôi được nhận vào làm việc tại công ty sản xuất linh kiện điện tử. Trước đó, tôi đã nộp hồ sơ xin việc kèm theo giấy tờ tùy thân như CMND, hộ khẩu, bằng cấp (bản sao) nhưng nay công ty yêu cầu tôi phải đem theo bản chính khi ký hợp đồng. Họ có được giữ giấy tờ này của tôi không?
Ha Tuan Khanh (tuankhanh17083979@yahoo.com.vn)

Luật sư TRẦN CÔNG LY TAOĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 20 Bộ luật Lao động quy định người sử dụng lao động không được làm hai việc sau:

1. Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

Như vậy, công ty sẽ không được giữ bản chính giấy CMND, hộ khẩu cũng như văn bằng, chứng chỉ của bạn. Họ có thể yêu cầu bạn đem theo bản chính để đối chiếu rồi trả lại cho bạn giữ.

Nếu người sử dụng lao động vi phạm hai điều nói trên sẽ bị phạt từ 20 đến 25 triệu đồng theo Nghị định 88/2015 của Chính phủ.

Tác giả bài viết: KIM PHỤNG

Nguồn tin: Nguồn:plo.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn